कर्ज फेडल्यानंतर बँकेकडून ही कागदपत्रे आवश्य घ्या

crop loan

 बँकेचे कर्ज (Bank Loan) फेडल्यानंतर आता तुम्ही मोकळे आहात असा अनेकांचा गैरसमज आहे. तुम्ही कर्जाची (Bank Loan) पूर्ण परतफेड केली तरीही तुमचे दायित्व संपलेले नाही. बँकेकडून ‘नो ड्युज सर्टिफिकेट’ मिळणे अत्यंत आवश्यक आहे. “जर तुम्हाला त्याच बँकेकडून (Bank Loan) किंवा दुसर्‍या बँकेकडून कर्ज घ्यायचे असेल तर अडचण निर्माण होऊ शकते.

हे हि वाचा:-पीएम किसान योजनेतील घोटाळेबाजांना आळा घालण्यासाठी शासनाने केला मोठा बदल

बहुतेक वेळा, तुम्हाला तातडीच्या कर्जाची (Bank Loan) गरज असल्यास, तुम्हाला परतफेड करण्यासाठी ‘नो ड्युज सर्टिफिकेट’मिळविण्यात वेळ घालवावा लागेल. अन्यथा  तुम्हाला नवीन कर्ज मिळणार नाही. संपूर्ण कर्जाची (Bank Loan) परतफेड केल्यानंतर, बँकेकडून संबंधित ग्राहकाला “नो ड्यूज सर्टिफिकेट” जारी केले जाते. ते घेणे अत्यंत आवश्यक आहे.

नो ड्युज सर्टिफिकेटला मराठीत “नो पेएबल सर्टिफिकेट” असे म्हणतात, त्याचे छोटे स्वरूप देखील NDC प्रमाणपत्र आहे. NDC प्रमाणपत्राला क्लोजर लेटर असेही म्हणतात. प्रक्रिया आणि नियमांनुसार धनादेशाद्वारे कर्जाची (Bank Loan) पूर्ण परतफेड केल्यानंतर, बँक कर्जदाराला पत्र पाठवून कर्ज (Bank Loan) घेतेवेळी ग्राहकाने सादर केलेली मूळ प्रमाणपत्रे आणि कागदपत्रे काढून घेण्याचे निर्देश देते, परंतु अनेक प्रकरणांमध्ये ग्राहक पत्र प्राप्त होत नाही.

तारण कर्ज:

कर्ज घेताना, ग्राहक त्याची मालमत्ता बँकेकडे (Bank Loan) हस्तांतरित करतो किंवा  खाजगी नोंदणीकृत सावकाराला लिहून देतो त्याला आपण गहाण खत देखील म्हणतो. . लिखित मालमत्ता कर्जदाराच्या मालकीची असली तरीही, गहाण ठेवलेल्या मालमत्तेला कर्जाच्या अटी व शर्तींनुसार कर्जाची परतफेड करण्यात अयशस्वी झाल्यास गहाण ठेवलेली मालमत्ता (Bank Loan) जप्त करण्याचा अधिकार आहे. गहाण ठेवलेली मालमत्ता पूर्ण परतफेडीनंतर बँकेकडून (Bank Loan) ‘नो ड्युज सर्टिफिकेट असल्या शिवाय विकली किंवा हस्तांतरित केली जाऊ शकत नाही.

हे हि वाचा:-KCC : पशूपालकांनो योजनेत लाभ घ्या अन् 3 लाखापर्यंतचे कर्ज मिळवा, अशी आहे प्रक्रिया अन् अंतिम मुदत

वाहन कर्ज:

जर तुम्ही वाहन कर्ज (Bank Loan) घेतले असेल, तर संबंधित वाहनाचे आरसी प्रमाणपत्र हे बँकेच्या नावाने प्रादेशिक परिवहन कार्यालय (R.T.O.) कार्यालयातील वाहन नोंदणी प्रमाणपत्र असते. वाहन कर्जाची पूर्ण परतफेड झाल्यावर बँकेकडून (Bank Loan) नो ड्युज सर्टिफिकेट घेऊन ते (R.T.O.) कार्यालयात जमा करून ग्राहक आपल्या नावावर वाहन करून घेऊ  शकतो.

विमा पॉलिसी तारण कर्ज:

विमा पॉलिसी गहाण ठेवूनही बँकेकडून कर्ज (Bank Loan) मिळते. asya वेळी बँक संबंधित ग्राहकाची विमा पॉलिसी assign  करून घेते.ग्राहकाने बँकेकडून घेतलेल्या कर्जाची संपूर्ण परतफेड केल्यानंतर ती विमा पॉलिसी बँकेकडून (Bank Loan) नो ड्युज सर्टिफिकेट घेऊन संबंधीत विमा कंपनीकडून  Re  Assign  करून घ्याल पाहिजे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *