PM Kisan mandhan Yojana: मोदी सरकार दरवर्षी शेतकऱ्यांना देणार 36 हजार रुपये, जाणून घ्या काय आहे योजना

PM Kisan mandhan Yojana

PM Kisan mandhan Yojana: केंद्र आणि राज्य सरकार आपले उत्पन्न वाढवण्यासाठी अनेक अद्भुत योजना राबवत आहेत.

PM Kisan Mandhan Yojana: देशात आर्थिकदृष्ट्या कमकुवत शेतकऱ्यांची संख्या खूप जास्त आहे. अशा परिस्थितीत केंद्र आणि राज्य सरकार आपले उत्पन्न वाढवण्यासाठी अनेक अद्भुत योजना राबवत आहेत. हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की एका विशिष्ट वयापर्यंत शेतकरी शेती किंवा मजूर करून आपला उदरनिर्वाह करतात. त्याच वेळी, वयाच्या एका विशिष्ट टप्प्यावर पोहोचल्यानंतर, त्यांच्या जीवनात आर्थिक स्तरावर अनेक प्रकारच्या अडचणी दिसू लागतात.

मोदी सरकार दरवर्षी शेतकऱ्यांना देणार 36 हजार रुपये

येथे करा अर्ज

शेतकऱ्यांची ही समस्या लक्षात घेऊन केंद्र सरकार अतिशय अद्भुत योजना राबवत आहे. या योजनेचे नाव प्रधानमंत्री किसान मानधन योजना आहे. विशेषतः शेतकऱ्यांचे भविष्य सुरक्षित करण्यासाठी ही योजना सुरू करण्यात आली आहे. या योजनेत गुंतवणूक केल्यानंतर शेतकऱ्यांना वयाच्या ६० वर्षांनंतर दरमहा तीन हजार रुपये पेन्शन मिळते. या एपिसोडमध्ये याबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया

18 ते 40 वर्षे वयोगटातील शेतकरी भारत सरकारच्या पंतप्रधान किसान मानधन योजनेत अर्ज करू शकतात आणि गुंतवणूक सुरू करू शकतात. तुम्ही योजनेसाठी अर्ज करता ते वय. त्या आधारे गुंतवणुकीची रक्कम ठरवली जाते. गुंतवणुकीची रक्कम 55 ते 200 रुपयांपर्यंत निश्चित करण्यात आली आहे.

जर शेतकऱ्यांनी वयाच्या १८ व्या वर्षी या योजनेसाठी अर्ज केला. अशा परिस्थितीत त्यांना या योजनेत दरमहा ५५ रुपये प्रीमियम भरावा लागतो. आणि जेव्हा तो 60 वर्षांचा होईल. त्यानंतर, शेतकऱ्यांना दरमहा ३,००० रुपये (वार्षिक ३६,००० रुपये) पेन्शन मिळेल.

या योजनेतील सर्वात महत्त्वाची बाब म्हणजे लाभार्थी शेतकऱ्याचा मृत्यू झाल्यास. अशा परिस्थितीत त्यांच्या पत्नीला दरमहा 50 टक्के पेन्शन मिळते. अशा परिस्थितीत शेतकरी पतीच्या मृत्यूनंतर पत्नीला दरमहा १५०० रुपये पेन्शन मिळते.

या योजनेचा लाभ घ्यायचा असेल तर. अशा स्थितीत तुमच्यासाठी काही गोष्टींची माहिती असणे गरजेचे आहे. प्रधानमंत्री किसान मानधन योजनेचा लाभ 2 हेक्टर किंवा त्यापेक्षा कमी जमीन असलेल्या शेतकऱ्यांनाच मिळतो. भारत सरकारच्या या योजनेत देशभरातील अनेक शेतकरी अर्ज करत आहेत आणि गुंतवणूक करत आहेत.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *