PM Kisan 16th instalment 2024 : पती-पत्नी व मुलगा तिघांना एकत्र मिळणार 16 व्या हप्त्याचा लाभ? जाणून घ्या नियम

PM Kisan 16th instalment 2024

PM Kisan 16th instalment 2024 : आता देशातील शेतकरी 16 व्या हप्त्याची वाट पाहत आहेत. अशा परिस्थितीत या योजनेचा लाभ पिता-पुत्रांना मिळून मिळेल की नाही, असा प्रश्न अनेक शेतकऱ्यांच्या मनात निर्माण होतो.

वडील आणि मुलाला एकत्र मिळणार 15 व्या हप्त्याचा लाभ?

येथे पहा कधी मिळणार लाभ

देशातील शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत देण्यासाठी केंद्र सरकार आणि राज्य सरकार अनेक प्रकारच्या योजना राबवत आहे. या योजनांमध्ये शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत मिळते. केंद्र सरकारने शेतकऱ्यांसाठी पंतप्रधान किसान सन्मान निधी योजना सुरू केली आहे. या योजनेत सरकार शेतकऱ्यांना वार्षिक 6 हजार रुपये देते. ही रक्कम शेतकऱ्यांना तीन हप्त्यात दिली जाते.

शेतकऱ्यांच्या बँक खात्यात नुकतेच १४ व्या हप्प्याचे दोन हजार रुपये जमा करण्यात आले आहेत. आता देशातील शेतकरी 16 व्या हप्त्याची वाट पाहत आहेत. या योजनेचा लाभ करोडो शेतकऱ्यांना मिळत आहे. अशा परिस्थितीत या योजनेचा लाभ पिता-पुत्रांना मिळून मिळेल की नाही, असा प्रश्न अनेक शेतकऱ्यांच्या मनात निर्माण होतो.

वडिलांच्या शेतीचा फायदा मुलाला होईल?

एखाद्या व्यक्तीकडे स्वतःची जमीन नसेल आणि तो वडिलांच्या जमिनीवर शेती करत असेल तर त्याला या योजनेचा लाभ मिळणार नाही. ज्या शेतकऱ्यांकडे स्वतःची जमीन आहे त्यांनाच या योजनेचा लाभ मिळणार आहे. अशा परिस्थितीत जेव्हा तो आपल्या वडिलांची जमीन स्वतःच्या नावावर हस्तांतरित करतो, तेव्हाच त्याला पीएम किसान योजनेचा लाभ मिळतो. याशिवाय कुटुंबातील एका सदस्यालाच या योजनेचा लाभ मिळणार आहे. एका कुटुंबातील दोन सदस्यांनी या योजनेचा लाभ घेतल्यास त्यांच्यावर कठोर कारवाई होऊ शकते. अशा स्थितीत कुटुंबातील पिता किंवा पुत्रालाच योजनेचा लाभ मिळेल.

या क्रमांकांवर संपर्क साधू शकता

तुमच्या खात्यात पीएम योजनेचा 14 वा हप्ता आला नसेल तर तुम्ही पीएम किसान योजनेच्या हेल्पलाइन नंबरवर संपर्क साधू शकता. यासाठी 155261, 1800115526 किंवा 011-23381092 या क्रमांकावर संपर्क साधू शकता. तुम्ही तुमची समस्या pmkisan-ict@gov.in या ईमेल आयडीवर देखील सांगू शकता.

रक्कम वाढणार?PM Kisan 16th instalment 2024

दरम्यान, या योजनेतील रक्कम वाढवण्याची तयारी सरकार करत आहे. रक्कम वाढल्यास शेतकऱ्यांना मोठा दिलासा मिळणार आहे. पीएम किसान सन्मान निधीची रक्कम वाढवण्याचा प्रस्ताव पंतप्रधान कार्यालयासमोर ठेवण्यात आला आहे. सरकारने हा प्रस्ताव मान्य केल्यास वार्षिक 20,000-30,000 कोटी रुपयांचा बोजा वाढेल. मात्र, वाढीव रक्कम शेतकऱ्यांच्या खात्यात कधीपासून जमा होणार याबाबत अद्याप निर्णय झालेला नाही. या वर्षी चार राज्यांमध्ये होणाऱ्या निवडणुकांपूर्वी याबाबत निर्णय घेतला जाऊ शकतो, असे मानले जात आहे. राजस्थान, मध्य प्रदेश, छत्तीसगड आणि तेलंगणामध्ये या वर्षाच्या अखेरीस विधानसभा निवडणुका होणार आहेत. सन्मान निधीमध्ये सुमारे 50 टक्के वाढ होऊ शकते. म्हणजेच 2 हजार रुपयांवरून 3 हजार रुपयांपर्यंत वाढ होईल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *