या पिकाची लागवड करा मिळतील एकरी ६ लाख रुपये;सरकार हि करणार मदत

stevia

ही वनस्पती सुमारे stevia 60 ते 70 सेमीपर्यंत वाढते. याशिवाय ही एक वनस्पती आहे, जी अनेक वर्षे टिकते, ज्यामध्ये अनेक शाखा असतात. या stevia झाडाची पाने सामान्य झाडांसारखीच असतात, परंतु साखरेपेक्षा 25 ते 30 पट गोड असतात.

पुणे:- जर तुम्हालाही stevia शेतीची आवड असेल आणि कमी जागेत शेती करायची असेल, तर आज आम्ही तुम्हाला अशा औषधी वनस्पतीच्या लागवडीबद्दल सांगणार आहोत, ज्यातून तुम्ही जवळपास 5 पट नफा stevia कमावू शकता. लहान स्तराचा व्यवसाय सुरू करण्यासाठी विशेष म्हणजे यासाठी तुम्हाला जास्त जागेचीही गरज भासणार नाही. आपण ते करारावर देखील घेऊ शकता. आज आम्‍ही तुम्‍हाला अशा व्‍यवसायाबद्दल सांगत आहोत, जो दरमहा मोठा नफा कमवू शकतो. स्टिव्हीयाची stevia मागणी झपाट्याने stevia वाढत आहे. याचा वापर साखरेला पर्याय म्हणून केला जात आहे. जगात मधुमेहाच्या रुग्णांची संख्या वाढल्याने स्टिव्हीयाची मागणी झपाट्याने वाढत आहे.

वनस्पती कशी आहे?

ही वनस्पती सुमारे 60 ते 70 सेमीपर्यंत stevia वाढते. याशिवाय ही एक वनस्पती आहे, जी अनेक वर्षे टिकते, ज्यामध्ये अनेक शाखा असतात. या झाडाची पाने सामान्य झाडांसारखीच असतात, परंतु साखरेपेक्षा 25 ते 30 पट गोड असतात.

त्याची लागवड कुठे केली जाते?

त्याची लागवड stevia सध्या भारतातील बंगळुरू, पुणे, इंदूर आणि रायपूर या शहरांमध्ये केली जाते. याशिवाय जगातील पॅराग्वे, जपान, कोरिया, तैवान आणि अमेरिका या देशांमध्ये स्टिव्हीयाची लागवड केली जाते.

खर्च आणि उत्पन्न किती असेल?

स्टिव्हीया लागवडीच्या खर्चाविषयी stevia सांगायचे झाल्यास तुम्ही एका एकरात 40,000 रोपे stevia लावली तर तुम्हाला सुमारे एक stevia लाख रुपये खर्च येईल. याशिवाय तुम्ही कमी जागेतही लागवड करू शकता. तसेच या शेतीतून तुम्ही तुमच्या खर्चापेक्षा पाचपट अधिक कमाई करू शकता. ऊस, गहू यांसारख्या stevia सामान्य पिकांच्या लागवडीपेक्षा स्टिव्हीयाच्या stevia लागवडीत जास्त उत्पन्न मिळते. याद्वारे तुम्ही अनेक पटीपर्यंत नफा कमावू शकता.

हे हि वाचा:-PM किसान योजनेत महाराष्ट्रातील 4 लाख 45 हजार शेतकरी अपात्र; रक्कम करावी लागणार परत

वनस्पती किती किमतीत विकू शकतो?

जर आपण फक्त एका रोपाबद्दल बोललो, तर आपण त्यातून सुमारे 120 ते 140 रुपये सहज कमवू शकता.

लागवडी विषयी माहिती

रोपांचा खर्च – ९०,000 (३०000 रोप)

पिकाचा कालावधी – ४ वर्ष

लागवड हंगाम – जुन ते डिसेंबर (ख.र.)

शेतजमीन – काळी, मध्यमकाळी व पाण्याचा निचरा करणारी

जमीन मशागत – गादी वाफा, बेड पद्धतीने

लागवड पद्धत – २ बाय १ फुट अंतरावर

पाणी पद्धत – ठिबकणे, स्प्रिंकलर, रेणपाईप, दांडाणे

आंतरपीक – फळबाग

पिकाचे उत्पन्न – २० ते ३० क्विंटल (वाळलेली पाने)

हमीभाव/मार्केटभाव – ६००० ते ७०००- क्विं.

शासकिय अनुदान – १३७२५९.३८ (हे.)

एकरी उत्पन्न – ६००००० ते ७,५०,०००-प्रती वर्ष

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *