pm kisan 2024:कधी मिळणार PM किसानचा 16 वा हप्ता? जाणून घ्या सविस्तर माहिती

pm kisan 2024

pm kisan 2024:शेतकऱ्यांना (Farmers) आर्थिक पाठबळ देण्यासाठी सरकारनं PM किसान सन्मान निधी योजना (Pradhan Mantri Kisan Samman Nidhi) सुरु केली आहे. या योजनेचा 16 वा हफ्ता कधी मिळणार? याबाबत सध्या चर्चा सुरु आहे.

कधी मिळणार PM किसानचा 16 वा हप्ता?

येथे पहा यादी

Pradhan Mantri Kisan Samman Nidhi : देशातील गरीब शेतकऱ्यांना (Farmers)आर्थिक पाठबळ देण्याच्या उद्देशानं केंद्र सरकारनं प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजना (Pradhan Mantri Kisan Samman Nidhi) सुरु केली आहे. या योजनेच्या माध्यमातून आत्तापर्यंत देशातील शेतकऱ्यांना 15 हप्त्याचे वाटप करण्यात आले आहे. प्रत्येक चार महिन्याला दोन हजार रुपयांचा हप्ता शेतकऱ्यांच्या खात्यावर जमा होतो. असे वर्षभरात या योजनेच्या माध्यमातून शेतकऱ्यांना 6 हजार रुपये दिले जातात. दरम्यान, शेतकऱ्यांना 16 वा हफ्ता कधी मिळणार? याबाबत सध्या चर्चा सुरु आहे. पाहुयात याबाबतची सविस्तर माहिती.

फेब्रुवारी किंवा मार्च मध्ये मिळणार 16 वा हफ्ता?

केंद्र सरकार फेब्रुवारी 2024 ते मार्च 2024 दरम्यान प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी (PM-KISAN) योजनेचा 16 वा हप्ता जारी करण्याची शक्यता आहे. मात्र, यासंदर्भात सरकारकडून कोणतीही अधिकृत घोषणा करण्यात आलेली नाही. सरकारने 15 नोव्हेंबर 2023 रोजी योजनेचा 15 वा हप्ता जारी केला होता. पीएम-किसान योजनेअंतर्गत, सर्व जमीनधारक शेतकरी कुटुंबांना प्रत्येकी 2,000 रुपयांच्या तीन समान हप्त्यांमध्ये प्रतिवर्ष 6,000 रुपयांचा आर्थिक लाभ दिला जातो.

पीएम किसान ही केंद्र सरकारची योजना आहे. जी देशातील अल्पभूधारक शेतकऱ्यांच्या कुटुंबांना शेती आणि संबंधित कामांसाठी तसेच घरगुती गरजा पूर्ण करण्यासाठी मदत देण्यासाठी सुरू करण्यात आली आहे. सर्व जमीनधारक शेतकरी कुटुंबे, ज्यांच्या नावावर शेतीयोग्य जमीन आहे, ते योजनेअंतर्गत लाभ मिळवण्यास पात्र आहेत. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी नोव्हेंबर महिन्यात 80 दशलक्षाहून अधिक शेतकऱ्यांना 18,000 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीच्या योजनेचा 15 वा हप्ता जारी केला होता. यापूर्वी, सरकारने 14 हप्त्यांमध्ये शेतकऱ्यांना 2.62 लाख कोटी रुपयांहून अधिक रक्कम दिली आहे.

16 व्या हप्त्यासाठी ऑनलाइन अर्ज कसा करावा? pm kisan 2024

अधिकृत वेबसाइट pmkisan.gov.in ला भेट द्या
नवीन शेतकरी नोंदणीवर क्लिक करा आणि आधार क्रमांक प्रविष्ट करा आणि कॅप्चा भरा
आता तुमचा संपूर्ण तपशील भरा आणि ‘होय’ वर क्लिक करा
पीएम किसान अर्ज फॉर्म 2023 मध्ये विचारलेली माहिती भरा, ती सबमिट करा आणि भविष्यातील संदर्भासाठी प्रिंट आउट घ्या.
पात्र शेतकरी त्यांची स्थिती याप्रमाणे तपासू शकतात
pmkisan.gov.in ला भेट द्या
मुख्यपृष्ठावरील ‘शेतकरी कॉर्नर’ विभागांतर्गत ‘लाभार्थी स्थिती’ पर्याय निवडा
नोंदणीकृत आधार क्रमांक किंवा बँक खाते क्रमांक प्रविष्ट करा
‘डेटा मिळवा’ वर क्लिक करा
हप्त्याची स्थिती दिसेल.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *